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TAARIFA YA DUWASA YA UTOAJI WA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA 
MAZINGIRA MJINI DODOMA

1.0 UTANGULIZI

1.1 DODOMA
Mji wa Dodoma ambao ni Makao Makuu ya Tanzania upo kilometa zipatazo 450 Magharibi 
mwa mji mkuu wa kibiashara wa Dar es Salaam. Mkoa huu upo katika mwinuko wa meta kati 
ya 1030 hadi 1320 kutoka usawa wa bahari. Aidha, unapatikana katika latitudo ya 6o00’ Kusini 
na longitude 35045’ Mashariki.

1.2 DUWASA
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mjini Dodoma (DUWASA) ilianzishwa mwezi Julai, 1998 
kwa mujibu wa kifungu na 3(1) cha sheria No.8 ya mwaka 1997 kama ilivyofanyiwa 
mabadiliko na sheria Na. 12 ya mwaka 2009 ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira. 
Mabadiliko haya ya mwaka 2009 yaliziongezea Mamlaka jukumu la usafi wa mazingira. Hivyo 
kuanzia mwezi Machi 2012, Mamlaka inaitwa ‘Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira’ 
ikiwa na jukumu la msingi la kutoa huduma endelevu ya usambazaji Majisafi na usafi wa 
mazingira kwa wakazi wa Mjini Dodoma. 

1.3 MUUNDO WA DUWASA
DUWASA inafanya kazi chini ya Bodi yenye Wajumbe 12 ambao huchaguliwa na Waziri 
mwenye dhamana ya maji. Wajumbe hao huwakilisha makundi mbalimbali kama ifuatavyo: -

 Mwenyekiti wa Bodi
 Mjumbe anayewakilisha wafanyabiashara
 Mkurugenzi wa Manispaa anayeingia kwa wadhifa wake.
 Mjumbe mwakilishi wa Serikali ya Mkoa
 Mjumbe anayewakilisha watumiaji wa maji majumbani
 Mjumbe anayewakilisha madiwani
 Mjumbe anayewakilisha wanawake
 Mjumbe anayewakilisha Wizara ya Maji
 Mjumbe anayewakilisha watumiaji wakubwa wa maji.
 Mjumbe anayewakilisha Mamlaka ya Ustawishaji Makao Makuu (CDA)
 Mjumbe anayewakilisha Taasisi za Fedha (CRDB)
 Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ambaye pia ni Katibu wa Bodi.

Shughuli za kila siku za Mamlaka zinasimamiwa na Mkurugenzi Mtendaji anayesaidiwa kwa 
karibu na menejimenti. Muundo wa Mamlaka unajumuisha Idara kuu tatu za Ufundi, Biashara 
na Fedha na Utawala pamoja na vitengo maalumu vinavyo ripoti kwa Mkurugenzi Mtendaji 
moja kwa moja. Vitengo hivyo ni vya Manunuzi, Sheria, Uhusiano na Ukaguzi wa Ndani.
Kiambatisho Na. 1 kinaonesha muundo (Organisation chart) ya Mamlaka. Kwa ujumla, 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma (DUWASA) ina watumishi 
wapatao 216 katika kada mbalimbali. 
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1.4 Dira ya DUWASA
Kuwa Mamlaka yenye ufanisi wa hali ya juu katika utoaji wa huduma ya majisafi na salama na 
usafi wa mazingira katika hali endelevu.

1.5 Dhima ya DUWASA
Utoaji wa huduma ya majisafi, salama na ya uhakika na usafi wa mazingira kwa wateja wa 
Mamlaka waliopo mjini Dodoma kwa ufanisi wa hali ya juu, kuwa na watumishi wenye 
shauku, bidii ya kazi na wanaojituma, kutumia teknolojia sahihi inayokubaliana na mazingira 
na kuendelea kujibidiisha zaidi ili kuongeza ufanisi na tija.

2.0 HISTORIA FUPI YA UPATIKANAJI WA MAJI MJINI DODOMA.
Kabla ya mwaka 1987, huduma ya majisafi mjini Dodoma ilikuwa chini ya Mhandisi wa Maji 
wa Mkoa (Regional Water Engineer) ikiwa na jukumu la kusambaza huduma ya majisafi kwa 
wakazi wa Mjini Dodoma.  Baadaye Mwaka 1987 jukumu la usambazaji wa huduma ya 
majisafi lilikuwa chini ya Idara ya Maji iliyokuwa chini ya ofisi ya Mkurugenzi wa Maendeleo 
wa Mkoa ambapo gharama zote za uendeshaji, matengenezo na uwekezaji ziligharamiwa na 
Serikali Kuu na huduma ya maji ilikuwa ikotolewa bila ya kuwa na msisitizo wa kuilipia 
kutoka kwa walionufaika. Badae mwaka 1998 Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mjini 
Dodoma (DUWASA) ilianzishwa kusimamia jukumu la utoaji wa huduma za majisafi na 
uondoshaji majitaka.

Kufikia mwaka 2002, hali ya maji mjini Dodoma haikuwa ya kuridhisha kutokana na kuwepo 
kwa migao mikali ya huduma ya majisafi. Migao hiyo ilifanya baadhi ya maeneo kupata maji 
mara moja kila baada ya wiki mbili tena kwa muda mfupi sana na mengine kutopata kabisa hali 
iliyotishia ustawi wa mji kutokana na wawekezaji wengi kutotaka kuwekeza Dodoma.  

Hali hii ilichangiwa kwa kiasi kikubwa na kuwepo kwa eneo la kilimo cha umwagiliaji maji 
katika maeneo ya njia ya bomba kuu la kusafirishia maji kati ya Mzakwe na Mjini. Eneo hilo 
lilijulikana kama ukanda wa kijani (green belt). Katika eneo hili, asilimia 80 ya maji 
yaliyokuwa yakizalishwa yaliishia katika matumizi ya kilimo cha mizabibu, bustani, migomba 
n.k. Kutokana na mfumo wa kulipia flat rate uliokuwepo hapo zamani, matumizi ya maji kwa 
umwagiliaji katika eneo hili yalikuwa makubwa na yasiyo na kiasi. 

Mara baada ya DUWASA kuanzishwa, na kwa msaada wa uongozi wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
na ya Mkuu wa Wilaya, ilianza mikakati ya kuzuia matumizi ya majisafi kwa kilimo. Aidha 
ilianza mpango wa kufunga mita kwa watumiaji wote wa maji ili mteja alipie huduma ya maji 
kulingana na matumizi yake badala ya mfumo wa flat rate. Ufungaji mita kwa wateja wote 
ulikamilika mwaka 2003.

Kukamilika kwa hatua hizo kulisaidia kuboresha huduma ya maji kwa wakazi wa mjini 
Dodoma ambapo migao ya maji ilikoma, na maeneo yote yaliyokuwa hayapati maji yalianza 
kupata maji ya uhakika muda wote.

DUWASA ilipoanzishwa mwaka 1998, uwezo wa uzalishaji maji kutoka katika chanzo cha 
Mzakwe ulikuwa ni meta za Ujazo 24,000 tu. Pia DUWASA ilirithi jumla ya wateja 4,800 wa 
majisafi, na hapakuwa na wateja wa majitaka kwa wakati huo kwani huduma hiyo ya 
uondoshaji majitaka ilikuwa ikitolewa na Mamlaka ya Ustawishaji Makao makuu (CDA).
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3.0 HALI YA HUDUMA YA MAJISAFI NA UONDOSHAJI MAJITAKA MJINI 
DODOMA

3.1 Huduma ya majisafi

3.1.1 Mahitaji ya maji
Utafiti na stadi za karibuni juu ya mahitaji ya maji kwa wakazi wa mji wa Dodoma ulifanywa 
mnamo mwaka 2002/2003 na Mhandisi mshauri SEURECA/NETWAS na kupitiwa (reviewed) 
na Mhandisi mshauri COWI Consult (2009). Kwa mujibu wa stadi hizo, mahitaji ya maji mjini 
kwa sasa ni wastani wa meta za ujazo 46,000 kwa siku. Kiasi hiki kinajumuisha mahitaji ya 
Chuo Kikuu cha Dodoma yanayofikia mita za ujazo 3,000 kwa sasa.

3.1.2 Uwezo wa Uzalishaji
Chanzo pekee cha uzalishaji maji kwa matumizi ya wakazi wa mji wa Dodoma ni visima virefu 
vilivyochimbwa katika bonde la Makutupora. Kuna jumla ya visima vya uzalishaji maji 24 na 
visima vitano (5) vya kuchunguza mwenendo wa maji ardhini (observation boreholes). Uwezo 
wa visima vilivyopo kwa sasa pamoja na uwezo usafirishaji maji ni meta za ujazo zipatazo 
61,500m3 kwa siku. 

3.1.3 Usafirishaji na Usambazaji maji mjini
Kuna mabomba makuu mawili ya kusafirishia maji (transmission mains) kutoka kwenye 
chanzo eneo la Mzakwe kuja mjini yenye vipenyo vya mm 600 (inchi 24) kila moja. Mabomba 
hayo yana uwezo wa kusafirisha zaidi ya mita za ujazo 60,000 kwa siku kwa pamoja. Aidha, 
kuna vituo wiwili vikubwa vya kusukuma maji kutoka Mzakwe vinavyoweza kusukuma zaidi 
ya mita za ujazo 60,000 kwa siku.

Bomba jipya la kusafirisha maji kutoka Mzakwe (Kushoto) na Kituo kipya cha kusukuma maji Mzakwe (Kulia)

Mtandao wa kusambazia majisafi kwa sasa una jumla ya urefu wa kilomita zipatazo 393.22.
Mtandao huu pia unajumuisha matenki makubwa mawili yenye ukubwa wa meta za ujazo 
36,000 kila moja pamoja na matenki mengine manane (8) yanayotumika kuhifadhi na 
kusambaza maji yenye jumla ya meta za ujazo 20,030 hivyo kufanya jumla ya matenki yote 
kuwa na ujazo wa 92,030. Mtandao huu pia unajumuisha vituo sita (6) vya kusukumia maji. 
Jumla ya Kilomita 478 zinahitajika ili kuyafikia maeneo yote ya maji wa Dodoma. Asilimia 82 
ya Wakazi wa mjini Dodoma wanapata maji ya DUWASA.
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      Tanki la kuhifadhi maji Imagi (Kushoto) na kituo cha kusukuma maji Kilimani (Kulia).

Hadi sasa, DUWASA ina jumla ya wateja 31,000 wa majisafi na jumla ya wateja 5,152 wa 
majitaka. Ongezeko hili la wateja limetokana na uwekezaji mbalimbali wa miradi ya majisafi 
na majitaka. Chart iliyopo hapa inaonesha mgawanyo wa wateja (customer categories)

3.2 Huduma ya majitaka

3.2.1 Mfumo wa kukusanya na kusafirisha majitaka
Mnamo mwaka 2002, DUWASA ilikabidhiwa dhamana ya kuendesha na kuhudumia wateja wa 
majitaka mjini Dodoma kutoka CDA ambapo jumla ya wateja wapatao 2,000 walikuwa 
wamejiunga. Mpaka sasa mtandao una urefu wa km 80.927 ambao unajumuisha mabomba 
makubwa ya kusafirishia majitaka (trunk sewer & sub trunk) yenye kipenyo cha mm 1100 na 
urefu wa km 24.3. na (lateral sewers) wenye jumla ya urefu wa km 56.627.

Mtandao huu wa kusafirishia majitaka (Main trunk) umesanifiwa kuhudumia watu wapatao 
423,000. Hata hivyo, mtandao huu unahudumia takribani asilimia 15 tu ya wakazi kutokana na 
ukosefu wa mitandao midogo ya mabomba ya kukusanyia majitaka (lateral sewers). Mtandao 
wa mabomba ya kukusanyia majitaka (lateral sewers) una jumla ya urefu wa km 56.627. Kwa 
mujibu wa stadi za hivi karibuni, jumla ya km 250 za mitandao ya kukusanyia majitaka 
zinahitajika kujengwa ili kuyafikia maeneo yote ya mji ambayo yanaweza kuunganishwa 
kwenye mfumo wa majitaka.

Domestic
94% 

Commercial
2.7%

Institution
2.7% Kiosks

0.6%

Customer categories
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Mitandao ya kukusanyia majitaka imeenea kikamilifu (comprehensive reticulation sewers 
network) kwenye maeneo matatu ya mji. Maeneo hayo ni Mlimwa West (Area C), Mlimwa
East (Area D) na Central Business Area. Maeneo mengine ya mji yaliyofikiwa na mtandao wa 
kukusanyia majitaka japo kwa kiasi kidogo ni kata za Makole, Viwandani, Madukani, Kizota, 
Chamwino, Kikuyu Kaskazini, Uhuru na Tambukareli.

3.2.2 Mabwawa ya kutibu Majitaka
Mfumo uliopo wa kutibu majitaka ni mabwawa (Waste Stabilization Ponds - WSPs) yaliyopo 
kilometa zipatazo sita (6) toka mjini. Mabwawa haya yapo manne (4) kila moja likiwa na 
ukubwa wa meta 200 X 200. Mabwawa haya yalisanifiwa kwa muda ili kuhudumia watu 
68,000 tu. Kwa sasa mabwawa haya yamezidiwa kutokana na kuhudumia watu wanaozidi 
usanifu wake. Mpango wa kujenga mabwawa mengine ya kudumu katika eneo la Nzuguni upo
katika hatua ya kutafuta fedha za ujenzi.

    
Mabwawa ya kutibu majitaka yaliyopo Swaswa 

4.0 MIRADI MBALIMBALI YA UBORESHAJI WA HUDUMA YA MAJISAFI 
MJINI DODOMA

4.1 Mradi wa uboreshaji wa huduma za maji mjini Dodoma

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Dodoma (DUWASA) katika kipindi cha 

Januari, 2013 na Aprili, 2015 imetekeleza mradi mkubwa wa kuboresha huduma ya upatikanaji 

wa majisafi kwa wakazi wa mjini Dodoma. Mradi huu umetekelezwa kwa gharama ya Dola za 

Marekani Milioni 49.623 ambazo zimetolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kupitia mkopo wenye masharti nafuu kutoka Serikali ya Jamhuri ya Korea ambao ulitolewa 

kupitia Shirika lake la Mfuko wa Maendeleo ya Kiuchumi (Economic Development Cooperation 

fund – EDCF).
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4.1.2 Takwimu muhimu za mradi

 Mradi huu umeongeza uwezo wa uzalishaji na usafirishaji wa maji kutoka kwenye

chanzo (Mzakwe) kutoka wastani wa mita za ujazo 32,000 kwa siku hadi kufikia mita 

za ujazo 61,500 kwa siku.

 Kazi za ujenzi wa mradi huu zimegharimu jumla ya dola za kimarekani 44.73mil/-

kupitia mkopo wenye masharti nafuu kutoka Serikali ya Korea

 Mkandarasi aliyetekeleza mradi huu ni Kolon-Hanil Joint venture kutoka Korea na 

Mhandisi Mshauri ni Saman Corporation kutoka Korea pia.

 Mradi huu ulianza tarehe 15 Januari, 2013 na ulipangwa kukamilika tarehe 14 Januari, 

2014. Hata hivyo kutokana na sababu mbalimbali zilizokuwa nje ya uwezo wa Mamlaka 

na Mkandarasi, mradi huu uliongezewa muda na hivyo ukakamilika mwezi Aprili, 2015.

4.1.3 Kazi za mradi zilizotekelezwa

 Ukarabati wa visima 17 na uchimbaji wa visima vipya viwili katika eneo la Mzakwe ili 

kuongeza uwezo wa uzalishaji maji hadi kufikia meta za ujazo 61,500 kwa siku.

 Ujenzi wa bomba jipya la kusafirisha maji lenye kipenyo cha kati ya 400mm na 600 mm 

kutoka Mzakwe hadi mjini (47.983km).

 Kuweka mfumo wa uendeshaji wa pampu za visimani na booster stations kutokea eneo 

moja (Centralisation of boreholes and booster stations)

 Ujenzi wa matanki mawili ya kupokelea maji katika kituo cha Mailimbili yenye yenye

790m3 kila moja.

 Ujenzi wa matenki mawili ya kuhifadhi maji eneo la Imagi (7,000m3) na Itega 

(5,500m3).

 Ujenzi wa maabara ya kisasa ya kupima ubora wa majisafi na majitaka pamoja na 

ununuzi wa mitambo/vifaa vya kisasa vya kutibu maji (Chlorine dosing equipment).

 Ujenzi wa booster stations mpya eneo la Mzakwe na Kilimani pamoja na uboreshaji wa 

kituo cha kusukuma maji cha Mailimbili.

 Ulazaji wa mabomba mapya ya kusambazia maji yenye vipenyo vya kati ya 100mm na 

500mm, umbali wa kilomita 32.882 kwenye maeneo ya Nzuguni, Kikuyu na Chidachi.
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4.1.4 Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa mradi

Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa mradi huu ni pamoja na: -

(i) Kuchelewa kuanza rasmi kwa mradi kutokana na ugeni wa Mkandarasi na Mtalaamu 

mshauri ambao walikuwa hawajawahi kufanya kazi katika nchi yoyote ya Afrika.

(ii) Kuchelewa kuwasili kwa vifaa mbalimbali vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi kama vile 

pampu, panel n.k

(iii) Kuchelewa kuwasili kwa mabomba ya chuma (steel pipes) kutoka Kampuni ya Tanzania 

steel pipes (TSP)

4.2 Ujenzi wa mfumo wa Majisafi na Majitaka Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)

Ili kuendelea kuboresha huduma za majisafi na Uondoshaji wa Majitaka katika Chuo Kikuu cha 

Dodoma, Serikali kupitia Wizara ya Maji pamoja na wafadhili mbalimbali inatekeleza Mradi 

mkubwa wa kuweka miundombinu ya maji pamoja na uondoshaji majitaka inayoendana na 

mahitaji halisi ya Chuo Kikuu cha Dodoma.

Utekelezaji wa mradi huu ulianza mwaka 2008 kwa Mhandisi Mshauri (COWI Tanzania) 

kufanya usanifu wa kina na kuandaa vitabu vya zabuni. Baada ya fedha za ujenzi kupatikana, 

Mkandarasi Sinohydro Corporation ltd alianza kazi mwezi Machi, 2013.

4.2.1 Takwimu muhimu za mradi

 Mradi una lengo la kuhakikisha huduma ya majisafi na uondoshaji majitaka katika Chuo 

Kikuu cha Dodoma inakuwa ya uhakika na endelevu, na kuweza kuhudumia watu 

wapatao 100,000 ifikapo mwaka 2025.

 Mradi utagharimu jumla ya Shilingi bilioni 27.679 kupitia WSDP.

 Mkandarasi ni M/S SINOHYDRO kutoka China na Mhandisi mshauri ni kampuni ya 

COWI Tanzania ambaye pia ndiye alisanifu mradi huu.

 Ujenzi ulianza rasmi tarehe 25 Machi 2013 na ulitarajiwa kukamilika tarehe 26 Novemba, 

2014. Hata hivyo mkandarasi ameongezewa muda wa miezi 12 hadi mwishoni mwa 

mwezi Novemba 2015 kutokana na kuchelewa kwa malipo yake kutoka wizarani.
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4.2.2 Kazi za mradi zinazotekelezwa

Kazi zinazofanyika ni kama ifuatavyo:-

A: Kazi zilizomo kwenye Mkataba

Na Kazi zilizopangwa kufanyika Utekelezaji Kiwango cha 
ukamilifu (%)

1 Upanuzi wa Kituo cha kusukuma 
maji cha Makulu pamoja na 
kusimika pampu tatu mpya 

Kazi ya upanuzi wa jengo 
imekamilika. Ununuzi wa Pumps
tatu (3) na ufungaji umekamilika 
lakini bado hajafanya testing.

85

2 Ujenzi wa bomba la kusafirisha 
maji lenye kipenyo cha 315mm na 
355mm HDPE kwa urefu wa 
15.695km

Ujenzi wa umekamilika

100

3,4,5
Ujenzi wa matanki matatu ya 
kuhifadhi maji kwenye vilima vya 
Chimwaga (4,500m3), Informatics 
(3,000m3) na Luangu (4,500m3)

Tanki la Chimwaga: Kazi za ujenzi 
zimekamilika na tanki hilo tayari 
linatumika.

100

Tanki la Informatics: Kazi za ujenzi
zimekamilika na tanki hilo tayari 
linatumika.

100

Tanki la Luangu: Kazi za ujenzi 
zimekamilika na tanki hilo tayari 
linatumika.

100

6 Ujenzi wa mabomba ya kusambazia 
maji yenye vipenyo vya 75mm 
mpaka 250mm HDPE kwa urefu 
wa 9.642km

Jumla ya kilomita 9.81 za mabomba 
tayari zimelazwa. 

100

7 Ujenzi wa mabwawa ya Kutibu 
Majitaka.

Ujenzi wa mabwawa ya anaerobic
(2units), Facultative (2units) na 
Maturations (4units) umekamilika.

100

8 Mtaro wa maji ya mvua (Open 
Channel drain), 1679.8m length.

Ujenzi wa mtaro umekamilika
100

9 Ujenzi wa mfumo wa mabomba ya 
majitaka kwa kulaza mabomba ya 
kusafirisha majitaka yenye urefu wa 
kilomita 17.09 pamoja na mabomba 
ya kukusanyia majitaka yenye urefu 
wa kilomita 6.5. Pia mabomba 
madogo yenye urefu wa kilomita 8.

Ujenzi wa Bomba kuu la kusafirisha 
majitaka umekamilika. Maunganisho 
kwenye colleges mbalimbali 
yanaendelea 95

Kwa wastani, mradi umekamilika kwa asilimia 97.7
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B: Kazi za nyongeza

Na. Kazi zilizoongezwa Utekelezaji wake Kiwango cha ukamilifu 
(%)

1 Ujenzi wa tanki la kupokelea 
maji (Sump) eneo la Makulu 
lenye uwezo wa 2,500m3

Ujenzi wa tanki 
umekamilika na tayari 
limeanza kutumika 100

2 Ujenzi wa mfumo mpya wa 
uondoshaji majitaka katika 
college ya Humanities, 3.9km.

Mkandarasi 
anamalizia maeneo ya 
makorongo ambayo 
yalikuwa yanasubiri 
bomba za GRP. 

Bomba hizo 
zimewasili mwezi 
Juni, 2015 baada ya 
Mkandarasi kulipwa 
IPC Na.7

92

3 Upanuzi wa kibanda cha 
kufungia transforma pamoja na 
ujenzi wa fence ya tofali 
kuzunguka kituo cha Makulu

Upanuzi wa Kibanda 
umekamilika. Ujenzi 
wa fence utaanza hivi 
karibuni.

40

4 Ununuzi na Usimikaji wa 
Transformer, swith gear na 
Isolator katika Kituo cha 
Makulu

Vifaa vyote 
vimenunuliwa na 
ukaguzi umefanyika. 
Kazi za ufungaji 
zimekamilika.

95

5 Ujenzi wa mtambo maalumu wa 
kutibu majitaka katika college ya 
Afya (UDOM).

Kazi hii ipo kwenye 
hatua ya usanifu.

10

6 Ujenzi wa mfumo wa uondoshaji 
majitaka kutoka kwenye eneo 
lililopendekezwa kujengwa 
nyumba za watumishi UDOM

Kazi za upimaji 
(survey) zinaendelea

5

7 Ujenzi wa vibanda vinne (4) vya 
walinzi kwenye matanki ya maji 
pamoja na Mabwawa ya 
majitaka.

Michoro imeandaliwa 
na kazi zitaanza hivi 
karibuni. 5

Kwa wastani, kazi za nyongeza zimekamilika kwa 
asilimia

49.6%
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Note: Kazi za nyongeza hazitekelezwi kwa kasi inayotakiwa kutokana na kuchelewa kwa 

malipo ya Mkandarasi.

4.2.3: Changamoto

Changamoto kubwa zinazojitokeza katika utekelezaji wa mradi huu ni: -

(i) kuchelewa kwa malipo ya Mkandarasi na Mhandisi Mshauri, hali inayosababisha 

kupunguza kasi ya utekelezaji wa mradi.

(ii) Kuwepo kwa mabadiliko makubwa katika Chuo Kikuu cha Dodoma tangu mradi 

uliposanifiwa mwaka 2008, ikilinganishwa na kuanza kwa utekelezaji wake mwaka 

2013. Wakati wa Usanifu, Mhandisi Mshauri hakujua mahali halisi palipopangwa 

kujengwa baadhi ya majengo, na hivyo kutoyajumuisha kwenye usanifu. Hali hii 

imelazimu kuwepo kwa kazi nyingi za nyongeza ili kukidhi mahitaji ambayo 

hayakubainishwa kipindi cha usanifu.

4.3 Mradi wa Chanzo cha Maji cha Farkwa –Wilaya ya Chemba

Mradi wa ujenzi wa Bwawa la maji katika tarafa ya Farkwa iliyopo wilaya mpya ya 
Chemba una lengo la kupata chanzo cha nyongeza cha maji kwa wakazi wa mjini 
Dodoma. 

Kazi ya tathmini ya athari za mazingira na Kijamii (ESIA) zinazofanywa na Mtaalam 
mshauri Tres Consult ltd kutoka Tanzania zimekamilika.  Wizara ya Maji iliitisha 
kikao cha wadau cha kupitia taarifa ya tathmini ya athari za mazingira na kijamii 
(ESIA) tarehe 30/07/2015 katika ukumbi wa St. Gasper mjini Dodoma.

Aidha, kazi za Usanifu wa Bwawa hilo pia zimekamilika. Mhandisi Mshauri M/S 
TRACTEBEL Engineering kutoka Ufaransa amewasilisha Draft Final report
ambayo ilipitiwa na jopo la wataalam (Panel of experts) jijini Dar Es Salaam tarehe
3-4/09/2015.

Pia, mnamo tarehe 07/10/2015, Wataalam wa Wizara ya Maji waliambatana na 
Wataalam wa TANROAD na TANESCO kwenda Farkwa ili kuoneshana sehemu ya 
barabara na miundombinu ya TANESCO itakayoathirika na ujenzi wa Bwawa na 
mahali pa kuihamishia.

Kwa mujibu wa Wizara ya maji, kazi za ujenzi wa mradi zitaanza mwishoni mwa 
mwaka wa fedha 2015/2016.
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5.0 CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI DUWASA

Katika utekelezaji wa kazi za kila siku, DUWASA ina changamoto zifuatazo: -

 Taasisi za Serikali kutolipia ankara zake za maji kwa wakati. Hadi mwezi Oktoba, 
2015, DUWASA inadai jumla ya Tshs. 800mil/ kutoka Taasisi za Serikali pekee.

 Ufinyu wa mtandao wa kusambazia maji. Hadi mwezi Oktoba, 2015, mtandao wa 
majisafi una urefu wa kilometa 393.22 tu ukilinganisha na mahitaji ya takribani
kilometa 478. Pia urefu wa mtandao wa majitaka ni kilometa 81 tu ikilinganishwa na 
takribani kilometa 250 zinazohitajika.

 Upotevu wa maji umeongezeka kutoka wastani wa 28% mwezi Mei, 2015 na kufikia 
wastani wa 30% mara baada ya kuanza kutumika kwa mradi mpya mwezi Juni, 2015. 

Juhudi mbalimbali zinafanyika ikiwa ni pamoja na kuimarisha kikosi cha kuzuia 
uvujaji wa maji pamoja na kubadilisha mita za maji za siku nyingi ili kupunguza 
upotevu wa maji.

 Gharama kubwa za umeme, ambazo sasa zinafikia 300mil/- kwa mwezi.

 Kukatika kwa umeme mara kwa mara katika mitambo ya uzalishaji maji na hivyo 
kusababisha uzalishaji maji kusimama. 

6.0 HITIMISHO
 DUWASA inatoa shukurani nyingi kwa wadau wake wote kwa ushirikiano ambao 

wameendelea kuipatia. Aidha, tunaomba ushirikiano huo uendelee ili huduma ya 
majisafi na Majitaka kwa wakazi wa mjini Dodoma iwe endelevu.

“MAJI KWA MAISHA SALAMA”
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